วันเสาร์ที่ 19 กันยายน พ.ศ. 2552

นำเสนอแผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๑

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๓ สระเสียงยาว เวลาเรียน ๑๒ ชั่วโมง

แผนการเรียนรู้ที่ ๑๔ เรื่อง สระโอ เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง
..................................................................................................
สาระสำคัญ
การฝึกประสมสระเพื่อสะกดคำ เป็นพื้นฐานของการเรียนวิชา
ภาษาไทย สระโอเป็นสระเสียงยาวที่มีใช้กับคำทั่วไปในภาษาไทย

มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น (ตัวบ่งชี้)

มาตรฐาน : มฐ.ท. ๑.๑ , ๑.๒
๑.๑ สามารถอ่านและเข้าใจความหมายของคำที่อ่านได้ถูกต้องตาม หลักการอ่าน
๑.๒ สามารถเขียนคำได้ถูกต้องตามหลักการเขียน

จุดประสงค์การเรียนรู้

๑. นักเรียนอ่านคำที่ประสมสระโอในบทเรียนได้
๒. นักเรียนเขียนคำที่ประสมสระโอในบทเรียนได้
๓. นักเรียนร้องเพลงสระโอได้

สาระการเรียนรู้

๑. หลักการอ่านคำที่ประสมสระโอ
๒. หลักการเขียนคำที่ประสมสระโอ

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ให้นักเรียนฟังเพลงพาเหรดสระโอ พร้อมปรบมือเข้าจังหวะเพื่อสร้างความสนุกสนานและนำเข้าสู่บทเรียน

ขั้นสอน
๑. ให้นักเรียนอ่านใบความรู้เรื่องสระโอ ครูคอยอธิบายเสริม
๒. เปิดเพลงพาเหรดสระโอ ให้นักเรียนฟังและร้องตาม ๓-๔ รอบ
๓. เปิดเพลงพาเหรดสระโอ ให้นักเรียนอ่านและเขียนตามทีละท่อน
๔. ให้นักเรียนทำใบงาน
๕. แบ่งกลุ่มนักเรียน เล่นเกมผสมคำด้วยสระโอ

ขั้นสรุป
๑. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้จากบทเรียน
๒. นักเรียนและครูร่วมกันร้องเพลงพาเหรดสระโอ

สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน
๑. เพลงพาเหรดสระโอ
๒. หนังสือเรียนภาษาไทย ป.๑
๓. ใบความรู้เรื่องสระโอ
๔. บัตรพยัญชนะ
๕. บัตรสระ
๖. คอมพิวเตอร์
๗. โปรเจคเตอร์

การวัดและประเมินผล

เครื่องมือวัดผล
- งาน/คัดบทเรียน
- ใบงาน
- แบบสังเกตพฤติกรรม

วิธีวัด
- การตรวจงานจากสมุด/ใบงาน
- จากการสังเกตพฤติกรรม

เกณฑ์การประเมิน
- จากงาน/ตรวจสมุด/การสังเกตพฤติกรรม
ดีมาก = ๔
ดี = ๓
พอใช้ = ๒
ปรับปรุง = ๑

วันอังคารที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2552

จัดป้ายนิเทศสื่อทางเสียง


งานจัดป้ายนิเทศ สื่อทางเสียง

วันจันทร์ที่ 7 กันยายน พ.ศ. 2552

งานถ่ายภาพ

นำเสนอภาพถ่าย




เส้นนำสายตา




ภาพสมดุลย์ที่ไม่เท่ากัน


สมดุลย์ที่เท่ากัน



เน้นด้วยกรอบภาพ



โคสอัพ




รูปแบบ








ลักษณะพื้นผิว




 น้ำหนักสี